FanPage

 
 
 

 

Acetylcystein 200mg là thuốc gì, cách dùng như thế nào? - 24/01/2021

Gian hàng healthcare
tamthao nguyen
tamthaonguyen2512@gmail.com
Share Link với bạn bè button Facebook button Facebook button Facebook
- Địa chỉ: q6
- Điện thoại: 0965446789

Thuốc Acetylcystein 200mg khá phổ biến trong những đơn thuốc điều trị những bệnh lý liên quan đến đường hô hấp như phế quản, khí quản,… Trước khi sử dụng thuốc, bạn cần tìm hiểu để biết kỹ hơn về các thông tin cần thiết nhằm tránh những sai sót không đáng có và hiệu quả của thuốc được đảm bảo cao nhất. Ngay bây giờ các bác sĩ Hoàn Cầu sẽ giúp chúng ta với kiến thức cần thiết về Acetylcystein 200mg.

MỘT SỐ THÔNG TIN CHÍNH CỦA THUỐC ACETYLCYSTEIN 200MG

Nhóm thuốc: Thuốc chữa bệnh đường hô hấp

Dạng bào chế: Thuốc dạng cốm

Quy cách đóng gói: Hộp x 30 gói

Thành phần chính: Acetylcysteine và các tá dược vừa đủ

Hàm lượng: 200mg

Xuất xứ: Việt Nam

Công ty sản xuất: Imexpharm

Mã sản phẩm: 00018459

Số đăng ký sản phẩm: VD-1622-06

TÁC DỤNG CỦA THUỐC ACETYLCYSTEIN 200MG

Thuốc Acetylcystein 200mg với thành phần chính là hoạt chất Acetylcystein có tác dụng điều hòa chất nhầy theo xu hướng làm tan đờm. Tác động của thuốc dựa trên cơ chế cắt đứt cầu nối disulfur của các glycoprotein ở giai đoạn gel của niêm dịch. Thành phần thuốc được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa, khử tại gan để chuyển hóa, thanh thải qua thận và toàn thân.

Bên cạnh tiêu nhầy thì thuốc Acetylcystein 200mg cũng có tác dụng giải độc cho gan khi bị quá liều paracetamol bằng cách chuyển hóa cho chất này trở thành bão hòa. Tác dụng này có hiệu quả khi được dùng trong vòng 12 giờ từ khi cơ thể bị quá liều paracetamol.

CHỈ ĐỊNH VÀ CHỐNG CHỈ ĐỊNH DÙNG THUỐC ACETYLCYSTEIN 200MG

Chỉ định

Acetylcystein 200mg được chỉ định dùng cho các trường hợp:

- Giúp tiêu nhầy, tan đờm trong các bệnh lý có nhầy nhớt như xơ nang tuyến tụy

- Hỗ trợ tiêu nhầy trong bệnh  viêm đường hô hấp như viêm phế quản, viêm khí quản cấp và mạn tính

- Làm sạch thường quy trong mở khí quản

- Giải độc gan trong trường hợp quá liều paracetamol

- Điều trị chứng khô mắt kết hợp với tình trạng chất nhầy tiết bất thường

Chống chỉ định

Đối với những trường hợp sau, các bác sĩ khuyến cáo không được dùng thuốc Acetylcystein 200mg:

- Bệnh nhân có tiền sử bị hen suyễn (nếu dùng thuốc Acetylcystein 200mg thì có nguy cơ bị phản ứng co thắt phế quản rất nguy hiểm)

- Người có tình trạng dị ứng hoặc quá mẫn cảm với thành phần của thuốc Acetylcystein 200mg

Ngoài ra, một số trường hợp mà bệnh nhân nên thận trọng khi sử dụng thuốc Acetylcystein 200mg. Đó là phụ nữ mang thai hoặc đang cho con bú. Nếu cần thiết phải uống thuốc này, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ để đảm bảo an toàn cho mẹ và bé.

CÁCH DÙNG VÀ LIỀU DÙNG THUỐC ACETYLCYSTEIN 200MG

Cách dùng

Thông thường, thuốc Acetylcystein 200mg được dùng bằng đường uống. Bạn được hướng dẫn cách pha thuốc theo chỉ định của bác sĩ hoặc nhân viên nhà thuốc để sử dụng cho chính xác.

Tuy nhiên, đôi khi Acetylcystein được phun mù, cho trực tiếp hoặc nhỏ vào khí quản ở những độ pH khác nhau để làm tiêu chất nhầy, giải độc. Hoặc có thể dùng thuốc bằng đường tiêm tĩnh mạch, được thực hiện tại bệnh viện bởi bác sĩ chuyên khoa đang điều trị.

Liều dùng

Ở đây chúng ta nói đến liều dùng đối với cách dùng thuốc Acetylcystein 200mg bằng đường uống. Cụ thể như sau:

- Dùng để tiêu nhầy:

+ Người lớn và trẻ em trên 14 tuổi: ngày uống 2 – 3 lần, mỗi lần 1 viên

+ Trẻ em từ 6 – 14 tuổi: ngày uống 2 – 3 lần, mỗi lần ½ - 1 viên

+ Trẻ em từ 2 – 5 tuổi: ngày uống 2 – 3 lần, mỗi lần 1 viên

- Dùng để tăng tiết dịch nhầy:

+ Trẻ em trên 6 tuổi và người lớn: ngày uống 3 lần, mỗi lần 1 viên

+ Trẻ em từ 2 – 5 tuổi: ngày uống 4 lần, mỗi lần ½ viên

Đối với trẻ sơ sinh và người già trên 60 tuổi, liều lượng thuốc có thể thay đổi tùy trường hợp. Bạn cần được thăm khám và kê đơn cụ thể để hướng dẫn cách dùng cũng như liều dùng chính xác. Tuyệt đối không tự ý sử dụng thuốc khi chưa có sự chỉ định y khoa.

MỘT SỐ TÁC DỤNG PHỤ CÓ THỂ XẢY RA

Trong quá trình dùng thuốc Acetylcystein 200mg, bệnh nhân có thể bắt gặp một số tình trạng bất thường của cơ thể hoặc sức khỏe, từ không đáng kể đến nghiêm trọng. Tuy nhiên chúng không quá thường thấy ở những người sử dụng thuốc để điều trị theo chỉ định của bác sĩ, dược sĩ.

Cụ thể, có những triệu chứng bất thường như:

+ Rối loạn tiêu hóa: tiêu chảy, táo bón, khó tiêu, chướng bụng

+ Viêm miệng, nhiệt miệng, lở miệng

+ Ù tai, nhức đầu, hoa mắt, ngủ không ngon giấc, cảm giác nôn nao khó chịu

Nếu các biểu hiện bất thường không thuyên giảm mà có chiều hướng ngày càng nghiêm trọng thì bệnh nhân cần được đưa đến bệnh viện hoặc các cơ sở y tế địa phương để được xử lý sớm nhất.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Acetylcystein 200mg có sự tương tác đối với một số loại thuốc như Nitroglycerin, Tetracycline và những loại thuốc trị ho nói chung. Bệnh nhân không dùng đồng thời chúng với nhau để tránh biến đổi về tính chất, hiệu quả thuốc và gây ra các biến chứng khác.

Ngoài ra, đồ ăn thức uống có thể ảnh hưởng đến quá trình dùng thuốc. Hãy hỏi người kê đơn thuốc về việc kiêng cữ thực phẩm và chế độ dinh dưỡng phù hợp trong quá trình bạn điều trị bằng Acetylcystein 200mg.

Nguồn tham khảo thêm:

http://bit.ly/2Mdk2Zu

https://baodansinh.vn/cham-soc-suc-khoe-tai-mui-hong-xuong-khop-ngay-tai-da-khoa-hoan-cau-tphcm-20210119094636234.htm

Thuốc Acetylcystein 200mg và những thông tin quan trọng cần biết về nó đã được trình bày đầy đủ trên đây. Bạn có thể tham khảo chia sẻ từ bác sĩ Phòng khám đa khoa Hoàn Cầu tuy nhiên hãy tuân theo chỉ định của người trực tiếp kê đơn.

Liên hệ: Phòng Khám Đa Khoa Hoàn Cầu

✚ Địa chỉ: số 80 – 82 Châu Văn Liêm, Phường 11, Quận 5, TP.HCM

✚ Thời gian làm việc: Từ 8h - 20h từ thứ 2 đến chủ nhật (kể cả lễ, tết)

 

 

✚ Hotline: 028. 3923 9999 - tư vấn miễn phí 24/24

 

 

Chữ kí của thành viên

Từ khóa Google:
dakhoahoancau